Published On : Wed, Sep 25th, 2024
By Nagpur Today Nagpur News

नितीशकुमार, चंद्राबाबू नायडू,पवन कल्याण यांच्या हिंदुत्वामुळे भाजपची डोकेदुखी का वाढतेय ?

नागपूर – गेल्या काही दिवसांपासून भारतीय जनता पक्षासमोर नव्या प्रकारची अडचण निर्माण झाली आहे. ही अडचण पाहणे सध्या भारतीय जनता पक्षाला सोयीचे आहे, पण त्याचे दीर्घकालीन परिणाम काय होतील याची काळजी करण्याची गरज आहे. खरे तर एनडीएच्या मित्रपक्षांनी हिंदुत्वाच्या धर्तीवर भाजपचा मार्ग अवलंबला आहे. युतीतील बहुतेक पक्ष एकाच विचारसरणीचे बनत आहेत ही चांगली गोष्ट आहे, असे वरवर पाहता दिसते. पण प्रत्यक्षात तसे नाही. आपल्याच पावलावर पाऊल टाकून आपल्या मित्रपक्षांवर भाजप आता का खूश नाही ते पाहू या.

नितीश कुमार यांनी 8 महिन्यांनंतर राम मंदिरासाठी मोदींचे कौतुक करण्यामागचे कारण समोर –
अयोध्येतील राम मंदिराच्या उद्घाटनानंतर जवळपास आठ महिन्यांनंतर बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांनी अयोध्येत राम मंदिराच्या उभारणीसाठी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना पत्र लिहून कौतुक केले आहे. नितीश यांनी आपल्या पत्रात आपल्या सरकारच्या योजनेचा उल्लेख केला आहे. ज्यामध्ये त्यांनी सीतामढीच्या पुनौरा धामचा विकास केला आहे, ज्याला सीतामढी आणि अयोध्या दरम्यान थेट रेल्वे लिंक सेवा देण्याची मागणी केली आहे. इंडियन एक्स्प्रेसने लिहिले आहे की, नितीश कुमार यांच्या या निर्णयामुळे बिहार भाजपमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले आहे.

Gold Rate
Thursday 27 Feb. 2025
Gold 24 KT 86,200 /-
Gold 22 KT 80,200 /-
Silver / Kg 95,400 /-
Platinum 44,000 /-
Recommended rate for Nagpur sarafa Making charges minimum 13% and above

भाजपच्या हिंदुत्वाच्या जोरावर नितीशकुमार आणि त्यांचा पक्ष जेडीयूने लोकसभा निवडणुकीत अनपेक्षित यश मिळवले, असे भाजप नेत्यांना वाटते. आता हिंदुत्वाच्या नावाखाली नितीशकुमार भाजपची व्होट बँक फोडण्याचा प्रयत्न करू शकतात. संशयाचे ढग निर्माण होणे स्वाभाविक आहे. कारण नितीशकुमार यांनी यापूर्वी कधीही असे वक्तव्य केले नव्हते. गेल्या आठ महिन्यांपासून युतीचे भागीदार असूनही ते राममंदिराच्या नावावर गप्प राहिले. भाजपनेही राम मंदिराची चर्चा थांबवली असताना, नितीश कुमार यांनी अचानक केलेली स्तुती भाजपला चीड आणणारी आहे. इंडियन एक्स्प्रेस या वृत्तपत्राने भाजपच्या एका नेत्याचा हवाला देत लिहिले आहे की, आता नितीश कुमार राम मंदिराच्या उभारणीचे कौतुक करत आहेत, ते काय करणार हे पक्षाला पाहावे लागेल.

चंद्राबाबू नायडू भाजपची भाषा वापरून करताहेत एक तीर से दो शिकार-
आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री एन चंद्राबाबू नायडू जे टेक्नोक्रॅट मुख्यमंत्री म्हणून ओळखले जातात. त्यांच्या मागील कार्यकाळात हैदराबादला साइबराबाद बनवण्याचे श्रेय त्यांना जाते. त्यांच्या तंत्रज्ञानावर आधारित प्रशासन शैलीसाठी त्यांना देशात पाहिले गेले आहे. मात्र आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री म्हणून नुकतीच नवीन इनिंग सुरू करणारे चंद्राबाबू यावेळी त्यांच्या हिंदुत्ववादी कार्यशैलीमुळे त्यांच्या राज्यात लोकप्रिय होत आहेत. अलीकडेच त्यांनी तिरुपती मंदिरावर प्राण्यांच्या चरबीने तुपाचे लाडू बनवल्याचा आरोप केला. ते म्हणाले की, त्यांचे प्रतिस्पर्धी वायएस जगन मोहन रेड्डी यांच्या सरकारच्या काळात तिरुपती मंदिरात वाटण्यात येणाऱ्या लाडूंमध्ये प्राण्यांची चरबी मिसळली जात होती. वास्तविक नायडूंनी एका दगडात दोन पक्षी मारले आहेत. तिरुपती वादावरून नायडूंनी प्रामुख्याने जगन मोहन रेड्डी यांना लक्ष्य केले. दुसरे म्हणजे, त्याचा दीर्घकाळ फायदा असा होईल की, हिंदू समर्थनाचा आधार कायम ठेवल्यामुळे भाजपला राज्यात आपला विस्तार फार वेगाने वाढवता येणार नाही.

पवन कल्याणच्या टोकाच्या हिंदुत्वापुढे भाजपही मागे –
तिरुपती बालाजी लाडू घोटाळ्यापूर्वीही पवन कल्याण हे हिंदूंच्या मुद्द्यावर आपली उग्र बाजू दाखवत आहेत. पण तिरुपती प्रसादममध्ये प्राण्यांच्या चरबीसह तेलाच्या भेसळीच्या मुद्द्यावर ते त्यांच्या एनडीएच्या सहकाऱ्यांपेक्षा जास्त आवाज उठवताना दिसतात. सोप्या शब्दात सांगायचे तर, पवन कल्याणच या मुद्द्यावर प्रसिद्धी चोरत आहे. नायडू यांचा पक्ष जनसेना पक्ष आंध्र प्रदेश सरकारमध्ये टीडीपीसोबत लहान भावाची भूमिका बजावत आहे.

त्यामुळेच जनसेना पक्षाचे (जेएसपी) नेते म्हणून पवन कल्याण हे सरकारमध्ये उपमुख्यमंत्री आहेत. ज्यांचे भाजपशी घट्ट संबंध आहेत आणि ते सरकारमध्ये अधिक विश्वासार्ह हिंदू चेहरे म्हणून उदयास येत आहेत, असे भाजपच्या अंतर्गत सूत्रांनी सांगितले. लाडू वाद चर्चेत आल्यानंतर, अभिनेते-राजकीय नेते कल्याण यांनी मंदिरांशी संबंधित सर्व समस्यांची चौकशी करण्यासाठी सनातन धर्म रक्षा मंडळ स्थापन करण्याची मागणी केली. या मंडळाचे काम सर्वसमावेशक असावे, ज्यामध्ये मंदिरांमधील विटंबना, जमिनीचे प्रश्न आणि अन्य धार्मिक प्रथा आदी विषयांचा समावेश असावा, अशी मागणी करण्यात आली. इतकेच नाही तर कल्याणने सांगितले की, लाडूंतील अशुद्धतेमुळे खूप दुखत असल्याने त्यांनी गुंटूर येथील दशावतार व्यंकटेश्वर स्वामी मंदिरात 11 दिवसांची तपश्चर्या करण्याची घोषणा केली. या मंगळवारी उपमुख्यमंत्र्यांनी विजयवाडा येथील कनक दुर्गा मंदिराच्या पायऱ्या धुतल्या. अलीकडे, जेएसपी नेते एनटीआरप्रमाणेच गळ्यात शाल घालून भगवा रंग परिधान केलेले दिसले.साहजिकच भाजप राज्यात आपली पाळेमुळे रोवण्याच्या तयारीत आहे. हिंदुत्वाच्या मुद्द्यावर टीडीपी आणि जनसेना अशी वागली तर भाजपला काहीच करायचे उरणार नाही. त्यामुळे राज्यात भाजप हा केवळ चौथा पक्ष राहील.

Advertisement